7A16 Class - Giang Vo School
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

7A16 Class - Giang Vo School

[W]elcome [Y]ou [To] 7A16 Class

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Latest topics
» bài ca hóa trị
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 4:08 pm

» Phương pháp học tiếng anh
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 3:59 pm

» nào cùng kết nghiã huynh đệ.tỉ muội
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 3:46 pm

» Tuyển tập những hình ảnh bị vẽ bậy trong sách giáo khoa
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 3:44 pm

» sinh nhật tớ
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 3:43 pm

» bây giờ tui mới vào 4rum
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Sun Feb 05, 2012 3:42 pm

» Viết ngắn
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby sakura_chan Sun Jan 08, 2012 10:35 am

» Kuroshitsuji
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Tue Nov 08, 2011 4:01 pm

» [Gameshow] Điều ước với bụt ♪
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Tue Oct 11, 2011 3:51 pm

» 15 lời khuyện học tiếng anh hiệu quả
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeby choiseunghyuntop98 Tue Oct 11, 2011 3:50 pm

Top posters
choiseunghyuntop98 (256)
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  Vote_lcap1Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_voting_barYêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  Empty 
Im Belieber (112)
Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  Vote_lcap1Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_voting_barYêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  Empty 
sakura_chan (108)
suaiu_98 (91)
Neko_chan (88)
ZzĐồngThoạizZ (38)
bông_bíu_yêu_A16 (33)
Xinh||love||everybody (28)
angela ngo (12)
inconxinh_9x (6)
May 2024
MonTueWedThuFriSatSun
  12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
2728293031  
CalendarCalendar

Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ

Go down 
Tác giảThông điệp
ZzĐồngThoạizZ
Học sinh
Học sinh

Họ tên thật : Nguyễn Thế Quang
Điểm : 65
Sinh nhật : 05/10/1998
Sở thích : Xem phim hài , chơi , ......

Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  Empty
Bài gửiTiêu đề: Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ    Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ  I_icon_minitimeSat Oct 30, 2010 11:15 pm

73. BÁC RẤT YÊU QUÝ CÁC CHÁU MIỀN NAM
Nắng tháng sáu rựcrỡ. Những ngày tháng sáu năm 1969, Hà Nội từng bừng đón tin vui: Chínhphủ cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam thành lập. Phái đoànMặt trận dân tộc giải phóng miền Nam Việt Nam chúng tôi được nâng lênthành Đoàn đại diện đặc biệt của Chính phủ cách mạng lâm thời Cộng hoàmiền Nam Việt Nam tại Việt Nam Dân chủ Cộng hoà. Trụ sở của Đoàn nhữngngày này tấp nập đại biểu trong nước và nước ngoài đến chúc mừng.
Sáng 12 tháng sáu,chúng tôi vô cùng xúc động và phấn khởi được đón Bác Hồ đến chúc mừngbước trưởng thành của cách mạng Việt Nam.
Chúng tôi quâyquần bên Bác, người Cha già yêu thương vô hạn. Bác ân cần hỏi thăm sứckhoẻ anh chị em trong đoàn chúng tôi, hỏi han hoàn cảnh công tác, giađình mỗi cán bộ, nhân viên, không thiếu một ai.
Bác nhờ Đoànchuyển lời thăm hỏi thân ái của Người đến các vị trong Chính phủ cáchmạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và trong Hội đồng cố vấn Chínhphủ. Bác cũng nhờ Đoàn chúng tôi chuyển lời khen ngợi đồng bào và bộđội, các cụ phụ lão, chị em phụ nữ, các cháu thanh niên và nhi đồngmiền Nam đã luôn luôn đoàn kết chặt chẽ, chiến đấu anh dũng, thắng lợivẻ vang.
Bác lại đem kẹo chia cho các cháu và tất cả chúng tôi như lần đầu tiên Bác đến thăm Phái đoàn.
Một kỷ niệm thiêngliêng, sâu sắc nữa lại đến với tôi (Nguyễn Khánh Phương). Ngày 14 thángsáu, anh Nguyễn Phú Soại và tôi nhận được tin Bác cho biết muốn gặpchúng tôi. Tôi vừa mừng, vừa lo.
Đúng bảy giờ,chúng tôi vào nhà Bác. Bác tiếp chúng tôi ngay tại nhà như những ngườithân trong gia đình. Tôi ngồi cạnh Bác và quạt cho Bác như con gái vềthăm ba.
Bác thân mật nói:Hôm nay, Bác muốn gặp cô và chú để hỏi về tình hình các cháu học sinhmiền Nam, Bác được báo cáo có một số cháu tiến bộ chậm.
Chúng tôi báo cáovới Bác về những cố gắng của Bộ Giáo dục, của thầy giáo, cô giáo cáctrường nhận dạy con em miền Nam và những cố gắng của Phái đoàn củachúng tôi về công tác này.
Không những Bác biết rõ tình hình ăn học của các cháu mà còn nêu cho chúng tôi tên những cháu ngoan và một số cháu chưa ngoan.
Bác dặn chúng tôi,đại ý: nếu để tình hình này kéo dài thì ba má và gia đình các cháu đangchiến đấu ở miền Nam sẽ kém yên tâm. Bác nhắc nhở chúng tôi là nhữngngười thay mặt cho cha mẹ các cháu phải đặc biệt quan tâm chăm sóc,giáo dục các cháu ngày càng tiến bộ. Bác động viên chúng tôi phải cốgắng và quyết tâm. Bác nêu rõ trách nhiệm phải nuôi dạy cho các cháutiến bộ nhiều vì bản chất các cháu rất tốt, các cháu đều là mầm non củađất nước. Việc dạy dỗ, nuôi dưỡng đòi hỏi phải có lòng thật sự thươngyêu các cháu…
Được ngồi bên Bác, nghe những lời chỉ bảo của Bác, tôi càng nhớ đồng bào miền Nam da diết.
Khi ra về, quavườn nhà Bác, tôi nhìn thấy cây vú sữa đồng bào miền Nam gửi tặng Bácvà Bác ngày ngày tự tay vun xới đã lớn lên, cao quá mái nhà đơn sơ củaBác. Tôi nhìn cây vú sữa mà nghĩ đến người Ông trồng cây cho con cháuăn quả đời đời. Bác đã kêu gọi nhân dân miền Bắc trồng cây cho đất nướcxanh tươi và Bác cũng không quên nhắc mọi người: “Chúng ta phải trồngcây cho đồng bào miền Nam nữa”. Bác nhắc: “Trồng cây nào tốt cây ấy”.Có những loại cây, Bác tự tay trồng và chăm bón cho đến khi ra hoa kếtquả, rồi Bác lấy giống gửi tặng các địa phương để “nhân lên”. Bác dặncác cụ già và các tỉnh chú ý “nhân giống cho miền Nam, trồng nhiều câymiền Nam trong vườn kết nghĩa”. Bác luôn nghĩ đến việc ươm hạt giốngcách mạng cho miền Nam. Miền Nam trân trọng những hạt mầm của Bác.
Tình cảm của Bácđối với đồng bào miền Nam sâu rộng hơn biển Đông. Tình yêu thương củaNgười đối với thanh niên, thiếu niên, nhi đồng Thành đồng mênh mông bátngát. Giữa tháng 7-1969, trong buổi gặp mặt thân mật với chị phóng viênCuba, Mácta Rôhát, Bác đã nói: “Ở miền Nam, những thanh niên dưới 25tuổi không biết được thế nào là hai chữ “tự do”. Có thể nói rằng ở miềnNam, mỗi người, mỗi gia đình có một nỗi đau khổ riêng, và nếu mỗi đaukhổ riêng của mỗi người, mỗi gia đình gộp lại thì đó là nỗi đau khổ củatôi”.

Yêu quý các cháu miền nam - Bác Hồ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» ngo bao chau po tay rui